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TANGAZO LA SERIKALI NA. 137 la tarehe 22/5/2026 
 

SHERIA YA BARAZA LA SANAA LA TAIFA, 
(SURA YA 204) 

_________ 
 

KANUNI 
________ 

 
KANUNI ZA BARAZA LA SANAA LA TAIFA ZA MWAKA 2026 

 
MPANGILIO WA KANUNI 

 
Kanuni  Maelezo 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Fasili. 
 

SEHEMU YA PILI 
UTENDAJI KAZI WA BARAZA 

 
4. Baraza kufanya kazi kwa kushirikiana na kamati ya wilaya, mikoa 

na wasajili wasaidizi. 
5. Majukumu ya Kamati za wilaya na mikoa. 
6. Kamati za Baraza. 
7. Kamati ya Maendeleo ya Sanaa Fedha na Mipango. 
8. Majukumu ya Kamati ya Maendeleo ya Sanaa, Fedha na Mipango. 
9. Kamati ya Rasilimaliwatu na Utawala. 
10. Majukumu ya Kamati ya Rasilimaliwatu na Utawala. 
11. Kamati ya Ukaguzi na Vihatarishi. 
12. Majukumu ya Kamati ya Ukaguzi na Vihatarishi. 
13. Kamati ya Sanaa ya Mkoa. 
14. Kamati ya Sanaa ya Wilaya. 
15. Vikao vya Kamati ya sanaa ya wilaya na mkoa. 
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SEHEMU YA TATU 
USAJILI NA UTOAJI WA VIBALI VYA KAZI ZA SANAA 

 
16. Mamlaka ya Baraza ya usajili na utoaji wa vibali. 
17. Wasajili wasaidizi. 
18. Takwa la usajili. 
19. Wasajiliwa wa Mamlaka nyingine za Serikali. 
20. Uzingatiaji wa maadili. 
21. Hatua za kuchukua dhidi ya ukikwaji wa maadili. 
22. Maamuzi ya Baraza. 
23. Maombi ya usajili. 
24. Matakwa ya usajili. 
25. Kwaya na fani nyingine za sanaa za taasisi za dini na Serikali. 
26. Msajili anaweza kukataa maombi ya usajili. 
27. Katiba na miongozo mbalimbali. 
28. Marekebisho ya taarifa baada ya usajili. 
29. Uwasilishaji wa taarifa kwa msajili. 
30. Mamlaka ya Msajili kutaka taarifa. 
31. Kuvunjika kwa vyama au vikundi vya sanaa. 
32. Kufutwa kwa usajili. 
33. Taratibu kabla ya kufutiwa usajili au kibali. 
34. Usajili wa vyama vya sanaa vya wilaya, mikoa taifa na shirikisho. 
 

SEHEMU YA NNE 
MATUKIO YA SANAA 

 
35. Uratibu wa matukio ya sanaa. 
36. Kibali cha matukio ya sanaa. 
 

SEHEMU YA TANO 
KUMBI ZA SANAA 

 
37. Madaraja ya kumbi. 
38. Muda wa matumizi ya kumbi. 
 

SEHEMU YA SITA 
MAONESHO YA SANAA NDANI NA NJE YA NCHI 

 
39. Maonesho ya sanaa ndani na nje ya nchi. 
40. Wasanii wa kigeni. 
41. Uthibitisho wa uwezo wa kumudu gharama. 
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SEHEMU YA SABA 
DAWATI LA SHERIA, MAADILI NA USULUHISHI 

 
42. Muundo na majukumu ya dawati. 
 

SEHEMU YA NANE 
MASHARTI MENGINEYO 

 
43. Ulinzi wa sanaa za jadi. 
44. Ulinzi wa mtoto msanii. 
45. Adhabu ya jumla. 
46. Ukaguzi. 
47. Baraza kukuza na kuendeleza sanaa. 
48. Rufaa dhidi ya maamuzi ya Baraza. 
49. Kufutwa. 
 

___________ 
 

MAJEDWALI 
____________ 
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SHERIA YA BARAZA LA SANAA LA TAIFA, 
(SURA YA 204) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 16) 

 
KANUNI ZA BARAZA LA SANAA LA TAIFA ZA MWAKA 2026 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Baraza la 

Sanaa la Taifa za Mwaka 2026. 
  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kusimamia kazi zote za 

sanaa Tanzania Bara. 
  
Fasili  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “asasi” maana yake ni taasisi ya Serikali au isiyo ya Serikali 

iliyosajiliwa na mamlaka husika kwa mujibu wa sheria 
za nchi na kupewa kibali cha kufanya shughuli za 
sanaa; 

Sura ya 
204 

“Baraza” maana yake ni Baraza la Sanaa la Taifa 
lililoanzishwa chini ya Sheria; 

 “burudani” maana yake ni shughuli zinazofanywa kwa lengo 
la kufurahisha, kustarehesha, kuelimisha  au kuzalisha 
kipato kwa kutumia kazi ya sanaa;  

 “chama” maana yake ni muungano wa watu au vikundi zaidi 
ya kimoja vinavyojishughulisha na fani ya sanaa 
inayofanana, unaoongozwa na katiba inayotambuliwa 
na Baraza; 

 “manjumuziki” maana yake ni mtu anayechagua, 
kuchanganya au kuchezesha nyimbo za muziki katika 
matukio ya burudani, eneo la starehe au sherehe; 

 “kazi za sanaa” ina maana kama ilivyotafsiriwa kwenye 
Sheria; 
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 “kikundi” maana yake ni muungano wa wasanii zaidi ya 
mmoja unaoundwa kwa lengo la kufanya kazi za sanaa 
zinazofanana unaoongozwa na katiba inayotambuliwa 
kwa mujibu wa  Kanuni hizi; 

 “kibali” maana yake ni ruhusa ya maandishi inayotolewa na 
Baraza kwa mtu, kikundi au asasi inayojishughulisha 
na kazi za sanaa, kwa madhumuni ya kuruhusu 
utekelezaji wa kazi za sanaa; 

 “maadili” maana yake misingi, kanuni na mienendo 
inayokubalika katika jamii ikiwa ni pamoja na 
kuzingatia tabia njema katika utekelezaji wa kazi za 
sanaa; 

 “mdau wa sanaa” maana yake ni mtu, taasisi au kampuni 
inayoshiriki au inayohusika moja kwa moja au kwa 
njia nyingine halali, katika masuala ya sekta ya sanaa; 

 “miundombinu ya sanaa” maana yake ni eneo la wazi, jengo 
au sehemu nyingine yoyote inayotumika kufanyia kazi 
za sanaa kwa madhumuni ya  burudani, sherehe, 
urembo, ulimbwende na utanashati; 

 “msanii” maana yake ni mtu anayejishughulisha au 
anayefanya kazi za sanaa, binafsi au kwa kushirikiana 
na wengine kwa mujibu wa Kanuni hizi; 

 “mtandao” maana yake ni muungano wa wasanii au wadau wa 
sanaa bila kujali ufanano wa fani zao unaoongozwa na 
katiba inayotambuliwa kwa mujibu wa  Kanuni hizi; 

 “Msajili” maana yake ni Mtendaji Mkuu wa Baraza au afisa 
mwingine aliyeidhinishwa, mwenye mamlaka ya 
kusajili wasanii na wadau wa sanaa; 

 “msajili msaidizi” maana yake ni Afisa Utamaduni katika 
halmashauri husika ambaye amekasimishwa kwa 
maandishi na Baraza kutekeleza majukumu ya usajili 
kwa  kwa mujibu wa kanuni hizi; 

Sura ya 13 “mtoto” ina maana kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 
Mtoto; 

 “sanaa” ina maana kama ilivyotafsiriwa katika Sheria; 
 “sanaa za jadi” maana yake ni sanaa za kimapokeo 

zinazorithishwa kizazi hadi kizazi na kuakisi 
utamaduni, mila, familia, kabila au enzi husika; na 

 “shirikisho” maana yake ni muungano wa vyama vya sanaa 
vya fani husika unaoongozwa na katiba 
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inayotambuliwa kwa mujibu wa Kanuni hizi au 
miongozo iliyoandaliwa chini yake.  

  
SEHEMU YA PILI 

UTENDAJI KAZI WA BARAZA 
  
Ushirikiano 
wa Baraza 
na kamati 
za sanaa za 
mikoa na 
za wilaya 
na wasajili 
wasaidizi 

 4. Baraza litatekeleza majukumu yake kwa 
kushirikiana na kamati za sanaa za mikoa na wilaya na 
ambazo zitafanya kazi kwa niaba ya Baraza katika maeneo 
yao husika kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

  
Majukumu 
ya kamati 
za mikoa 
na wilaya  

 5. Kamati za mikoa na wilaya zitakuwa na majukumu 
yafuatayo: 

(a) kukuza na kuendeleza kazi za sanaa katika mikoa 
na wilaya, ikiwemo kuibua na kuhifadhi sanaa za 
asili kwa kufanya tafiti za sanaa; 

 (b) kufanya tafiti kuhusu maendeleo, uzalishaji na 
viwango vya kazi za sanaa katika mikoa na wilaya 
husika; 

 (c) kutoa ushauri na msaada wa kiufundi kwa wasanii, 
vikundi na asasi zinazojishughulisha na kazi za 
sanaa katika wilaya au mkoa husika; 

 (d) kuandaa mipango na kuratibu shughuli za sanaa 
zinazofanywa na watu au asasi mbalimbali katika 
wilaya au mkoa husika; 

 (e) kulishauri Baraza kuhusu masuala yanayohusu 
maendeleo na ukuzaji wa kazi za sanaa katika 
wilaya, mkoa na Taifa kwa ujumla; 

 (f) kutoa na kuratibu mafunzo kwa wasanii na wadau 
wa sanaa kwa lengo la kuongeza ujuzi na weledi 
katika sekta ya sanaa; 

 (g) kusaidia na kushauri wasanii au asasi katika 
masuala yanayohusu uingizaji wa bidhaa za sanaa 
kutoka nje ya nchi na ukuzaji wa kazi za sanaa nje 
ya nchi kwa mujibu wa sheria husika; 

 (h) kuhimiza maendeleo ya kazi za sanaa kwa kuandaa 
na kuratibu matukio ya sanaa, warsha na semina 
kwa wasanii na wadau wa sanaa; 
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 (i) kuandaa na kuwasilisha kwa Baraza taarifa za 
utekelezaji wa majukumu ya kamati kwa kila robo 
mwaka; na  

 (j)  kutekeleza majukumu mengine yoyote kwa 
maelekezo ya Baraza au kwa faida ya maendeleo 
ya sanaa katika wilaya, mkoa na Taifa kwa ujumla.  

  
Kamati za 
Baraza 

 6.-(1) Baraza linaweza kuunda kamati za kudumu au 
za muda ili kurahisisha utekelezaji wa majukumu yake. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Baraza linaweza kuunda kamati zifuatazo kama kamati za 
kudumu kwa ajili ya kusaidia utekelezaji wa majukumu yake: 

 (a) Kamati ya Maendeleo ya Sanaa, Fedha na 
Mipango;  

 (b) Kamati ya Rasilimaliwatu na Utawala; na  
 (c) Kamati ya Ukaguzi na Vihatarishi. 
  
Kamati ya 
Maendeleo 
ya Sanaa, 
Fedha na 
Mipango 

 7.-(1) Kamati ya Maendeleo ya Sanaa, Fedha na 
Mipango itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) mjumbe mmoja kutoka miongoni mwa wajumbe 
wa Baraza wenye  uelewa wa masuala ya fedha au 
mipango, ambaye atakuwa Mwenyekiti; na 

 (b) wajumbe wengine wasiopungua wawili na 
wasiozidi watatu kutoka  miongoni mwa wajumbe 
wa Baraza wenye uelewa na utaalamu katika 
masuala ya sanaa, fedha au mipango. 

  (2) Mkurugenzi Msaidizi wa Baraza anayehusika na 
masuala ya sanaa, utafiti na masoko atakuwa Katibu wa 
Kamati. 

  
Majukumu 
ya Kamati 
ya 
Maendeleo 
ya Sanaa, 
Fedha na 
Mipango 

 8. Kamati ya Maendeleo ya Sanaa, Fedha na Mipango 
itakuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) kuchambua na kubainisha mahitaji ya maendeleo 
ya sanaa; 

(b) kupitia na kulishauri Baraza kuhusu  utafiti za 
sanaa; 

 (c) kujadili na kupitisha kalenda ya matukio ya sanaa; 
 (d) kufuatilia utekelezaji wa programu na miradi ya 

maendeleo ya sanaa; 
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 (e) kushauri kuhusu vyanzo na mikakati ya mapato ya 
Baraza kwa kuzingatia vyanzo vya mapato 
vilivyoainishwa kwenye Sheria; 

 (f) kupitia na kupendekeza mpango kazi, bajeti ya 
mwaka, na mpango mkakati wa Baraza; 

 (g)  kujadili taarifa za mapato na matumizi; 
 (h) kusimamia utekelezaji wa miongozo ya Serikali na 

ya kimataifa kuhusu usimamizi wa fedha; 
 (i) kupendekeza kanuni za fedha za Baraza; na 
 (j) kutekeleza majukumu mengine  kama Baraza 

litakavyoelekeza. 
  
Kamati ya 
Rasilimali
watu na 
Utawala 

 9.-(1) Kamati ya Rasilimaliwatu na Utawala itakuwa 
na wajumbe wafuatao: 

(a) mjumbe mmoja kutoka miongoni mwa wajumbe 
wa Baraza, ambaye atakuwa Mwenyekiti; na 

 (b) wajumbe wengine wasiozidi wawili kutoka 
miongoni mwa wajumbe wa Baraza, ambapo 
mmoja atapaswa kuwa mwenye utaalamu katika 
masuala ya rasilimaliwatu. 

  (2) Mkurugenzi Msaidizi wa Baraza anayehusika na 
masuala ya rasilimaliwatu atakuwa Katibu wa Kamati. 

  
Majukumu 
ya Kamati 
ya 
Rasilimali
watu na 
Utawala 

 10. Kamati ya Rasilimaliwatu na Utawala itakuwa na 
majukumu yafuatayo: 

(a) kupendekeza muundo wa kiutumishi, mpango wa 
huduma na ikama ya watumishi; 

 (b) kupendekeza miongozo ya ndani ya utumishi;  
 (c) kupitia na kupendekeza mpango wa mafunzo na 

maendeleo ya watumishi;  
 (d) kushauri kusimamia masuala ya kinidhamu ya 

watumishi; 
 (e) kupitia na kupendekeza kanuni za ndani za 

utumishi na utawala; na 
 (f) kutekeleza majukumu mengine  kama  Baraza 

litakavyoelekeza. 
  

 11.-(1) Kamati ya Ukaguzi na Vihatarishi itakuwa na 
wajumbe wafuatao: 



 
Kanuni za Baraza la Sanaa la Taifa 

Tangazo la Serikali Na. 137 (Linaendelea) 
 

9 
 

Kamati ya 
Ukaguzi na 
Vihatarishi 

(a) mjumbe mmoja kutoka miongoni mwa wajumbe 
wa Baraza wenye uelewa wa masuala ya 
usimamizi wa fedha ambaye atakuwa Mwenyekiti; 
na 

 (b) wajumbe wengine wasiopungua wawili kutoka 
miongoni mwa wajumbe wa Baraza. 

  (2) Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani cha 
Baraza atakuwa Katibu wa Kamati. 

  
Majukumu 
ya Kamati 
ya Ukaguzi 
na 
Vihatarishi 

 12. Kamati ya Ukaguzi na Vihatarishi itakuwa na 
majukumu yafuatayo: 

(a) kusaidia Baraza kusimamia utawala bora na 
udhibiti wa ndani wa fedha na vihatarashi; 

(b) kupitia taarifa za ukaguzi wa ndani na nje na kutoa 
mapendekezo; 

 (c) kufuatilia usimamizi wa vihatarishi; na 
 (d) kutekeleza majukumu mengine kama Baraza 

litakavyoelekeza. 
  
Kamati ya 
Sanaa ya 
Mkoa 

 13.-(1) Baraza litaunda Kamati ya Sanaa ya Mkoa kwa 
kila mkoa itakayokuwa na wajumbe wafuatao: 

 (a) Katibu Tawala wa Mkoa, ambaye atakuwa 
Mwenyekiti; 

 (b) Afisa Utamaduni wa Mkoa ambaye atakuwa 
Katibu; 

 (c) Maafisa Utamaduni wa wilaya zote za mkoa 
husika; na 

 (d) wajumbe wengine wasiozidi watatu 
watakaoteuliwa na Baraza. 

  (2) Baraza linaweza kuteua mjumbe kujaza nafasi iliyo 
wazi katika wajumbe waliobainishwa katika kanuni ndogo ya 
(1) kwa sababu ya kujiuzulu, kuondolewa katika nafasi ya 
ujumbe, kifo au sababu nyingine. 

  
Kamati ya 
Sanaa ya 
Wilaya 

 14. Kutakuwa na Kamati ya Sanaa ya Wilaya 
itakayojumuisha-  

(a) Katibu Tawala wa Wilaya, ambaye atakuwa ni 
Mwenyekiti; 

(b) Afisa Utamaduni wa Halmashauri, ambaye 
atakuwa Katibu; 
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 (c) wajumbe wengine wasiozidi watatu 
watakaoteuliwa na Baraza; na 

 (d) mweka hazina wa Halmashauri. 
  
Vikao vya 
kamati ya 
sanaa ya 
mikoa au 
wilaya  

 15. Kamati ya sanaa ya wilaya au mkoa itafanya vikao 
vya kawaida angalau mara nne kwa mwaka na inaweza 
kufanya kikao cha dharura pale inapobidi. 

  
SEHEMU YA TATU 

USAJILI NA UTOAJI WA VIBALI VYA KAZI ZA SANAA 
  
Mamlaka 
ya Baraza 
ya usajili 
na utoaji 
wa vibali 

 16.-(1) Bila kuathiri masharti ya Sheria na Kanuni hizi, 
Baraza litakuwa na mamlaka  ya- 

(a) kusajili wasanii, vikundi, vyama, mitandao, 
mashirikisho, miundombinu au vituo 
vinavyojihusisha na kazi za sanaa; na 

 (b) kutoa vibali kwa watu, taasisi au kampuni 
zinazojihusisha  na kazi za sanaa kwa mujibu wa 
Kanuni hizi.  

  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), msanii au mdau 
wa sanaa asiye raia wa Tanzania atasajiliwa au kupewa kibali 
baada ya kuthibitisha kuwa ana kibali halali cha ukazi nchini 
kwa kipindi kisichopungua mwaka mmoja kwa madhumuni 
ya kufanya kazi za sanaa. 

  (3) Kibali kitakachotolewa chini ya kanuni hii 
kitakuwa halali kwa kipindi cha mwaka mmoja tangu 
kutolewa kwake. 

  
Wasajili 
wasaidizi   17.-(1) Msajili atatekeleza majukumu yake kwa 

kusaidiwa na wasajili wasaidizi ambao ni Maafisa Utamaduni 
wa Mikoa na halmashauri husika, walioidhinishwa na Baraza. 

  (2) Wasajili wasaidizi watakuwa na majukumu 
yafuatayo: 

 (a) kusaidia usajili na utoaji wa vibali kwa wasanii na 
wadau wa sanaa kwenye mikoa na halmashauri 
husika; 

 (b)  kuhakikisha matukio ya sanaa yanafanyika baada 
ya vibali kutolewa; 

 (c) kufuatilia uzingatiaji wa masharti ya usajili na 
vibali; 
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 (d) kuhimiza uzingatiaji wa maadili kwa wasanii  na 
wadau wengine wanaojihusisha na kazi za sanaa; 

 (e) kuwasilisha kwa Msajili taarifa za utekelezaji wa 
shughuli za sanaa kwa mwezi husika; na  

 (f) kutekeleza majukumu mengine kama Msajili 
atakavyoelekeza.  

  (3) Asilimia ishirini na tano ya mapato yatakayotokana 
na ada ya usajili na kibali cha mwaka italipwa katika 
Halmashauri husika anakotekeleza shughuli za sanaa msanii 
au mdau wa sanaa.   

  (4) Malipo ya ada chini ya kanuni ndogo ya (3) 
yatafanywa kwa utaratibu utakaowekwa na Baraza. 

  
Takwa la 
usajili  18.-(1) Msanii au mdau wa sanaa hataruhusiwa 

kufanya kazi za sanaa bila kusajiliwa na kupewa kibali cha 
Baraza kwa fani husika. 

  (2) Usajili na utoaji wa kibali vitafanywa baada ya 
malipo ya ada kwa viwango  kama vilivyoainishwa katika 
Jedwali la Pili. 

  
Wasajiliwa 
wa 
Mamlaka 
nyingine za 
Serikali 

 19.-(1) Mtu, kampuni, taasisi au asasi zilizosajiliwa na 
mamlaka nyingine za Serikali zitapaswa kupata kibali cha 
Baraza kabla ya kujishughulisha na kazi za sanaa. 

  (2) Kibali chini ya kanuni hii kitahuishwa kila mwaka. 
  (3) Mtu, kampuni, taasisi au asasi itakayoendelea na 

shughuli za sanaa bila kuhuisha kibali itakuwa imetenda kosa. 
  (4) Asasi isiyo ya kiserikali itawasilisha kwa Baraza 

taarifa za utekelezaji wa shughuli za sanaa kwa mwaka husika. 
  (5) Endapo kampuni au asasi isiyo ya kiserikali itaacha 

kufanya shughuli za sanaa itapaswa kutoa taarifa kwa Baraza.   
  
Uzingatiaji 
wa maadili  20.-(1) Msanii au mdau wa sanaa atahakikisha kuwa 

kazi za sanaa zitakazowasilishwa kwa umma zinazingatia 
sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya maadili katika kazi za 
sanaa iliyotolewa na Baraza. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, kazi ya sanaa 
itakuwa imezingatia maadili endapo itakuwa na sifa zifuatazo: 

 (a) haivunji heshima ya mwimbaji, msikilizaji au 
mtazamaji; 

 (b) haina upotoshaji wa aina yoyote; 
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 (c) haichochei ghasia, fujo, vurugu au uvunjifu wa 
amani wa  aina yoyote; 

 (d) haina maneno ya uongo, uchochezi au 
yanayokashifu watu wengine au mamlaka; 

 (e) haijatumia lugha chafu au matusi; 
 (f) haina ujumbe wa unyanyasaji au ukatili; 
 (g) haioneshi ubaguzi wa rangi, kabila au dini; 
 (h) haikashifu Taifa la Tanzania au mataifa mengine; 
 (i) haidhoofishi umoja, ushirikiano na ustawi bora wa 

jamii; 
 (j) haishawishi wala kuhamasisha vitendo vya ngono, 

ushoga, usagaji, ulawiti, unajisi wa watoto au 
matumizi ya dawa za kulevya; 

 (k) inalenga kuelimisha, kukosoa, kuonya na 
kuelekeza jamii katika masuala mbalimbali ya 
ustawi na maendeleo; na 

 (l) inazingatia masharti ya Sheria za Tanzania katika 
masuala ya hakimiliki na masuala mengineyo.  

  (3) Baraza litaweza  kukagua kazi yoyote ya sanaa 
katika hatua yoyote ya utayarishaji, uzalishaji au usambazaji 
kwa madhumuni ya kuhakikisha uzingatiaji wa maadili. 

  
 (4) Kutakuwa na  madaraja ya matumizi ya kazi za 
sanaa kulingana na hadhira na matumizi yake kama 
ilivyoanishwa katika Jedwali la Tatu .  

  
Hatua za 
kuchukua 
dhidi ya 
ukiukwaji 
wa maadili 

 21.-(1) Endapo kazi ya sanaa itabainika kuwa ina 
maudhui yanayokiuka maadili, Baraza litatoa notisi ya 
maandishi ya kusudio la kuchukua hatua stahiki na kumtaka 
mhusika afike mbele ya Baraza kwa ajili ya kutoa maelezo. 

  (2) Mhusika wa kazi ya sanaa iliyobainika kuwa na 
maudhui yanayokiuka maadili atapewa fursa ya kuwasilisha 
utetezi wake ndani ya siku saba tangu kutolewa kwa notisi ya 
maandishi ya kusudio la kumchukulia hatua.  

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (2), mhusika 
wa kazi ya sanaa anaweza kuwasilisha utetezi wake yeye 
binafsi au kupitia mwakilishi. 

  (4) Endapo Baraza halitaridhika na utetezi 
uliowasilishwa na mhusika, linaweza kutoa uamuzi kwa 
kuzingatia taarifa zilizopo. 
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Uamuzi wa 
Baraza 

 22.-(1) Baada ya kuzingatia maelezo ya mhusika wa 
kazi ya sanaa au mwakilishi wake na kujiridhisha kuwa 
mhusika ana hatia, Baraza linaweza kutoa adhabu moja au 
zaidi kati ya zifuatazo:  

(a) kutoa onyo kali la kutorudia kutenda kosa; 
 (b) kuisimamisha au kuiondoa kazi ya sanaa katika 

matumizi; 
 (c) kumsimamisha au kumfungia mhusika 

kujishughulisha na kazi za sanaa kwa kipindi 
kisichopungua miezi mitatu na kisichozidi mwaka 
mmoja; au 

 (d) kutoza faini.  
  (2) Katika kuamua adhabu  chini ya kanuni hii, Baraza 

litazingatia uzito wa kosa, athari zake kwa jamii na iwapo kosa 
limerudiwa. 

  (3) Katika kusimamia utekelezaji wa kanuni hii, 
Baraza litaandaa mwongozo wa maadili utakaotumiwa na 
wasanii na wadau wa sanaa katika kuandaa kazi za sanaa. 

  
Maombi ya 
usajili 

 23.-(1) Maombi ya usajili na utoaji wa vibali 
utafanywa kwa kutumia mfumo wa kidijitali wa usimamizi wa 
taarifa za wasanii na wadau wa sanaa kwa kujaza fomu 
iliyoanishwa katika Jedwali la Kwanza.  

  (2) Maombi ya usajili na vibali yataambatana na 
malipo ya ada kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika 
Jedwali la Pili. 

  
Matakwa 
ya usajili  

 24.-(1) Maombi ya usajili au vibali yataambatishwa 
na-  

(a) kwa msanii binafsi au mdau wa sanaa-   
 (i) namba ya utambulisho wa uraia;  
 (ii) namba ya utambulisho wa mlipa kodi; na 
 (iii) taarifa nyingine yoyote ambayo Baraza 

litaweza kuhitaji; 
 (b) kwa shirikisho, chama, mtandao, asasi, kituo cha 

sanaa au kikundi- 
 (i) namba ya utambulisho wa uraia wa mmoja 

wa viongozi; 
 (ii) namba ya utambulisho wa mlipa kodi ya 

taasisi husika; 
 (iii) namba ya usajili ya taasisi husika; 
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 (iv) katiba na mpango wa kazi ya sanaa; na  
 (v) picha za viongozi; 
 (c) kwa kampuni, namba ya usajili wa kampuni na 

katiba ya kampuni; na  
 (d) kwa raia wa kigeni- 
 (i) hati ya kusafiria; 
 (ii) kibali halali cha ukazi; na 
 (iii)  taarifa nyingine yoyote ambayo Baraza 

linaweza kuhitaji. 
  (2) Baraza baada ya kupokea maombi na kujiridhisha 

kuwa taarifa zilizowasilishwa na mwombaji ni sahihi na 
zinakidhi matakwa ya usajili, litatoa cheti cha usajili au kibali 
ndani ya siku saba tangu tarehe ya kuwasilishwa kwa maombi. 

  
Kwaya na 
fani 
nyingine za 
sanaa za 
taasisi za 
dini na 
Serikali 

 25. Kwaya na fani nyingine za sanaa za taasisi za dini 
na Serikali zitawasilisha, wakati wa usajili, uthibitisho wa 
maandishi kutoka kwa uongozi wa taasisi husika. 

  
Msajili 
anaweza 
kukataa 
maombi ya 
usajili 

 26. Msajili anaweza kukataa maombi ya usajili wa 
mtu, kikundi, kampuni au asasi iwapo- 

(a) jina linalopendekezwa kusajiliwa linafanana na 
jina ambalo tayari limeshasajiliwa; 

 (b)  shughuli za sanaa zinazopendekezwa zinakiuka 
sheria za nchi; 

 (c) malengo ya shughuli ya sanaa yanaweza 
kuhatarisha usalama au amani ya jamii; 

 (d) maombi husika ya usajili yanapaswa kufanywa 
chini ya mamlaka nyingine. 

  
Masuala 
yatakayoba
inishwa 
katika 
Katiba  

 27. Katiba ya mwombaji inayowasilishwa wakati wa 
usajili itabainisha- 

(a) jina na anwani kamili; 
(b) uanachama na masharti yake; 

 (c) madhumuni na shughuli inayofanywa; 
 (d) muundo na utaratibu wa uendeshaji; 
 (e) uhusiano na  Baraza; 
 (f) mgawanyo wa mali na madeni endapo taasisi 

itavunjika; 
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 (g) vyanzo vya mapato na uwazi wa mikataba; 
 (h) usawa wa kijinsia na ujumuishaji wa watu wenye 

ulemavu; 
 (i) mpango wa usuluhishi wa migogoro; 
 (j) mpango wa uzingatiaji wa maadili  na ulinzi wa 

mtoto; na 
 (k) uzingatiaji wa sheria za nchi.  
  
Marekebish
o ya taarifa 
baada ya 
usajili 

 28.-(1) Pale ambapo mtu aliyesajiliwa atataka 
kurekebisha taarifa zake za usajili, atawasilisha maombi  
kupitia mfumo kwa Msajili. 
 (2) Marekebisho hayataanza kutumika hadi Msajili 
atakapoyaidhinisha. 

  
Uwasilishaj
i wa taarifa 
kwa Msajili 

 29.-(1) Kila msajiliwa au mdau wa sanaa, isipokuwa 
msanii binafsi au kikundi, atawasilisha taarifa za utekelezaji 
wa kazi zake mara mbili kwa mwaka, mwezi Juni na 
Desemba.  

  (2) Msajili anaweza kukataa maombi ya kuhuisha 
kibali ikiwa msajiliwa au mdau wa sanaa atashindwa 
kuwasilisha taarifa kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1). 

  
Mamlaka 
ya Msajili 
kutaka 
taarifa  

 30.-(1) Msajili anaweza kumtaka msanii au mdau wa 
sanaa aliyesajiliwa kuwasilisha taarifa yoyote inayohusiana na 
kazi yake ya sanaa ndani ya muda atakaoubainisha. 

  (2) Msajili anaweza kufanya ziara za ushauri na 
ufuatiliaji kwa wasanii na wadau wa sanaa kadri atakavyoona 
inafaa. 

  
Kuvunjika 
kwa vyama 
au vikundi 
vya sanaa 

 31.-(1) Msanii au mdau wa sanaa anayekusudia 
kuacha kufanya kazi ya sanaa kwa sababu yoyote, atapaswa 
kuwasilisha taarifa ya maandishi kwa Msajili kwa kujaza 
fomu kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Msajili atatoa maelekezo stahiki baada ya kupokea 
taarifa. 

  
Kufuta 
usajili 

 32. Msajili anaweza kufuta usajili au kibali iwapo 
msajiliwa au mwenye kibali- 

(a) anatumika kuchochea uhasama miongoni mwa 
jamii kwa kutumia sanaa kwa kujenga tofauti za 
kisiasa au kidini au ubaguzi wa aina yoyote ile; 
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 (b) anatekeleza shughuli tofauti na ile aliyoidhinishwa 
kufanya; 

 (c) anakiuka sheria au kanuni na taratibu 
zinazoongoza kazi za sanaa; au 

 (d) anatoa taarifa ya kusudio la kuacha kufanya 
shughuli za sanaa. 

  
Taratibu 
kabla ya 
kufutiwa 
usajili au 
kibali 

 33.-(1) Kabla ya kufuta usajili au kibali chini ya 
kanuni ya 32,  Msajili atatoa notisi ya kusudio la kufuta usajili 
au kibali na kumpa msajiliwa au mmiliki wa kibali fursa ya 
kujitetea kwa maandishi ndani ya siku ishirini na moja. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), 
msajiliwa au mmiliki wa kibali anaweza kuwasilisha utetezi 
wake yeye binafsi au kupitia mwakilishi. 

  (3) Endapo msajiliwa au mmiliki wa kibali hatatoa 
utetezi ndani ya siku zilizoainishwa  bila sababu ya msingi, 
Baraza litafuta usajili wake au kibali. 

  
Usajili wa 
vyama vya 
sanaa vya 
wilaya, 
mikoa taifa 
na 
shirikisho 

 34.-(1) Usajili wa vyama vya sanaa utafanyika kwa 
kuzingatia ngazi zifuatazo:  

(a) chama cha sanaa cha wilaya kitaanzishwa na 
wanachama au vikundi vya fani husika ndani ya 
wilaya; 

 (b) chama cha sanaa cha mkoa kitaanzishwa na vyama 
vya wilaya  ndani ya mkoa husika;  

 (c) chama cha kitaifa kitanzishwa na vyama vya 
mikoa ya Tanzania Bara; na  

 (d) shirikisho litaundwa na vyama vya kitaifa vya fani 
husika. 

  (2) Chama au shirikisho litakuwa na muundo 
uliobanishwa katika katiba yake na uliokubaliwa na 
wanachama wote. 

  
 SEHEMU YA NNE 

MATUKIO YA SANAA 
  
Uratibu wa 
matukio ya 
sanaa 

 35.-(1) Baraza litakuwa mratibu wa matukio ya sanaa 
nchini. 
 (2) Tukio la sanaa halitafanyika bila kibali cha Baraza. 
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 (3) Asilimia ishirini na tano ya ada ya kibali kwa tukio 
la sanaa itapelekwa kwenye Halmashauri husika na asilimia  
sabini na tano ya ada itabaki Baraza. 

  
Kibali cha 
kufanya 
tukio la 
sanaa 

 36.-(1) Kibali cha  kufanya tukio la sanaa kitatolewa 
iwapo- 

(a) mwombaji wa tukio amewasilisha kwa Msajili 
maombi na andiko la mchanganuo wa tukio 
angalau  siku thelathini kabla ya tukio; 

 (b) tukio limeidhinishwa na Baraza; 
 (c) ametoa uthibitisho kuwa wasanii wanaoshiriki 

wamesajiliwa na wana vibali hai; 
 (d) amewasilisha uthibitisho kuwa kumbi 

zinazotumika kwa tukio hilo zimesajiliwa na 
zimepewa vibali hai; na 

 (e) mwombaji ametoa hakikisho kuwa tukio 
litaendeshwa kwa kuzingatia maadili na usalama 
kwa mujibu wa miongozo ya maadili katika kazi 
za sanaa.  

  (2) Mwombaji atapewa kibali baada ya maombi yake 
kupitiwa na kuridhiwa na Baraza na endapo mwombaji 
atakuwa anafanya tukio lisilo la kibiashara kwa mara ya 
kwanza atapewa kibali bila malipo na atasimamiwa na Baraza. 

  (3) Baraza linaweza kukataa maombi ambayo 
hayajakidhi vigezo  kama vilivyoanishwa katika mwongozo 
unaosimamia uandaaji na uendeshaji wa matukio ya sanaa.   

  (4) Mwombaji wa tukio baada ya kupewa kibali  
atapaswa kuhakikisha kuwa tukio linaendeshwa kwa 
kuzingatia maadili kwa mujibu wa mwongozo unaosimamia 
uzingatiaji wa maadili katika kazi za sanaa.   

  (5) Baada ya kupata kibali cha kufanya tukio, 
mwombaji wa tukio la sanaa atatakiwa kuzingatia ubora wa 
kumbi zinazotumika kwa ajili ya tukio la sanaa na ikiwa tukio 
linalohusisha watoto atahakikisha kuwa kumbi ni salama na 
rafiki kwa matumizi ya watoto ikiwemo wenye ulemavu na 
kuwa zina ulinzi imara wakati wote wa tukio la sanaa. 

  (6) Mwombaji aliyepewa kibali cha kufanya tukio la 
sanaa atapaswa kuwasilisha taarifa ya tukio hilo ndani ya siku 
thelathini baada ya tukio kufanyika.   

  (7) Mtu atakayekiuka kanuni hii anatenda kosa na  
atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tatu na 
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isiyozidi shilingi milioni tano au kufungiwa kujihusisha na 
kazi za sanaa kwa kipindi kisichopungua mwaka mmoja au 
vyote. 

  
SEHEMU YA TANO 
KUMBI ZA SANAA 

 
Madaraja 
ya kumbi  37.-(1) Baraza litasajili kumbi za sanaa kwa madaraja 

kulingana na miundombinu, usalama na matumizi kama 
ifuatavyo: 

 (a) Daraja A litajumuisha kumbi zenye sifa zifuatazo:  
(i) miundombinu ambayo hairuhusu sauti na 

mitetemo kutoka nje; 
 (ii) vifaa vya kuingiza hewa ndani; 
 (iii) milango inayofunguka kwa nje; 
 (iv) vifaa vya kuzimia moto;  
 (v) vyoo nadhifu kwa jinsia zote; 
 (vi) maegesho; 
 (vii) miundombinu ya kuwawezesha watu 

wenye ulemavu; 
 (viii) vifaa vya ulinzi na usalama; 
 (ix) milango ya dharura;  
 (x) alama za kutoka nje; na 
 (xi) eneo maalumu kwa ajili ya kuvutia sigara; 
 (b) Daraja B litajumuisha kumbi au maeneo ya wazi 

ambayo miundombinu yake ina sifa zifuatazo: 
 (i) inawezesha watu wenye ulemavu kutumia 

kwa urahisi; 
 (ii) ina vifaa vya kuingiza hewa ndani;  
 (iii) ina milango na madirisha yanayofunguka 

kwa nje; 
 (iv) ina vifaa vya kuzimia moto; 
 (v) ina vyoo nadhifu kwa jinsia zote;  
 (vi) ina maegesho;  na 
 (vii) ina vifaa vya ulinzi na usalama; na 
 (c) Daraja C litajumuisha kumbi au maeneo ya wazi 

ambayo yapo katika sehemu au eneo ambalo kuna 
huduma zote muhimu za kijamii japo hazipo katika 
viwango vya Daraja A na B. 
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Muda wa 
matumizi 
ya kumbi 

 38.-(1) Kumbi zitatumika kwa ajili ya maonesho ya 
kazi za sanaa, burudani na sherehe kwa utaratibu ufuatao: 

(a) kumbi za Daraja A zinaweza kutumika muda wote; 
 (b) kumbi za Daraja B zinaweza kutumiwa kuanzia 

saa kumi jioni hadi saa sita usiku kwa siku za 
Jumatatu hadi Ijumaa: 

  Isipokuwa kwamba, kwa siku za Jumamosi, Jumapili 
au siku za sikukuu zitatumika kuanzia saa sita mchana hadi 
saa nane usiku; na 

 (c) kumbi za Daraja C zinaweza kutumiwa kuanzia 
saa kumi jioni hadi saa nne usiku. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Baraza linaweza kuongeza muda wa maonesho kwa ukumbi 
husika baada ya kupokea maombi kutoka kwa mwombaji. 

  (3) Mmiliki yeyote wa ukumbi atakayekiuka masharti 
ya kanuni hii anatenda kosa. 

  
SEHEMU YA SITA 

MAONESHO YA SANAA NDANI NA NJE YA NCHI 
  
Maonesho 
ya sanaa 
ndani na 
nje ya nchi 

 39.-(1) Msanii, kikundi au mdau wa sanaa anaweza 
kufanya maonesho ya sanaa nje ya nchi baada ya kupata kibali 
cha Baraza.  
 (2) Maombi ya kibali yataambatishwa na nyaraka 
zifuatazo: 

 (a)  barua ya maombi ya kibali cha safari;  
 (b)  barua ya mwaliko au nakala ya mkataba wa kazi 

za sanaa uliosainiwa na msanii pamoja na 
waandaaji wa tukio husika;  

 (c) nakala ya hati ya kusafiria ya msanii; na 
 (d) nyaraka nyingine kama Baraza litakavyoona 

inafaa.  
  (3) Baada ya kupokea maombi na kujiridhisha kuwa 

mwombaji anastahili kupata kibali, Baraza litatoa kibali. 
  (4) Msanii, kikundi au mdau wa sanaa aliyepewa 

kibali chini ya kanuni hii, atapaswa kuwasilisha taarifa kuhusu 
maonesho aliyoyafanya ndani ya siku ishirini na moja baada 
ya maonesho hayo. 

  (5) Msanii, kikundi au mdau wa sanaa anayekiuka 
masharti ya kanuni hii anatenda kosa na atalipa faini 
isiyopungua shilingi milioni moja na isiyozidi milioni tatu.  
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Wasanii wa 
kigeni  

 40. Msanii, kikundi au mdau wa sanaa kutoka nje ya 
nchi anayeingia nchini kwa ajili ya kufanya kazi ya sanaa 
kibiashara, ataombewa kibali kwa Baraza na maombi hayo 
yataambatana na malipo ya ada kama zilivyoainishwa kwenye 
Jedwali la  Pili: 

  Isipokuwa kwamba, maombi ya kibali kwa msanii, 
kikundi au mdau wa sanaa anayeingia nchini kwa lengo la 
kuwajengea wasanii au vikundi vya ndani ya nchi au wadau 
wa sanaa uwezo, au kwa lengo la kujenga mahusiano ya 
kidiplomasia, hayataambatana na malipo ya ada. 

  
Uthibitisho 
wa uwezo 
wa kumudu 
gharama  

 41. Msanii anayetaka kwenda nje ya nchi au msanii wa 
kigeni anayetaka kuingia nchini kwa ajili ya kufanya 
maonesho nchini, atapewa kibali baada ya mwombaji 
kuthibitisha uwezo wake wa kumudu gharama za uendeshaji 
wa maonesho hayo na gharama za mwombaji kujikimu akiwa 
ugenini au hapa nchini. 

  
SEHEMU YA SABA 

DAWATI LA SHERIA, MAADILI NA USULUHISHI 
 

Muundo na 
majukumu 
ya dawati 

 42.-(1) Kwa madhumuni ya kuongeza ufanisi na 
utekelezaji bora wa masharti ya kanuni hii, Baraza litaanzisha 
dawati la sheria, maadili na usuluhishi.  
 (2) Dawati litakaloanzishwa chini ya kanuni ndogo ya 
(1) litakuwa na majukumu yafuatayo: 

 (a) kusikiliza na kuchambua masuala yanayohusu 
sheria na maadili na kushauri  namna bora ya 
usuluhishi; 

 (b) kusikiliza na kusuluhisha migogoro na malalamiko 
miongoni mwa  wasanii na wadau wa sanaa; na 

 (c) kutekeleza jukumu lolote linalohusiana na 
majukumu yake kadiri itakavyoelekezwa na 
Baraza kwa maslahi ya kuendeleza  sekta ya sanaa. 

  (3) Dawati litawasilisha kwa Baraza taarifa ya 
utekelezaji wa majukumu yake kila robo ya mwaka au kwa 
kipindi kingine chochote kadiri itakavyoelekezwa. 
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SEHEMU YA NANE 
MASHARTI MENGINEYO  

 

Ulinzi wa 
sanaa za 
jadi 

 43. Mtu hataruhusiwa kutumia au kutengeneza sanaa 
za jadi kwa madhumuni ya kibiashara nje ya muktadha wa 
jamii husika bila kupata kibali kutoka kwa Baraza: 

  Isipokuwa kwamba, kibali hicho hakitahitajika endapo 
matumizi ya sanaa za jadi  yatakuwa ni kwa madhumuni ya 
kutoa elimu kwa umma pekee. 

  

Ulinzi wa 
mtoto 
msanii 

 44.-(1) Mtoto anayejishughulisha na kazi za sanaa 
atasajiliwa na Baraza na atakuwa chini ya usimamizi wa mzazi 
au mlezi wake. 

  (2) Mtu, kikundi, taasisi, kampuni au mdau wa sanaa  
anayekusudia kumtumia mtoto katika shughuli maalumu ya 
sanaa atawasilisha maombi ya kibali kwa Baraza cha 
kumtumia  mtoto katika kazi ya sanaa. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (2), 
maombi ya kibali yataambatishwa  na vitu vifuatavyo: 

 (a) nakala ya cheti cha usajili wa mtoto msanii, au pale 
ambapo mwombaji ni mdau wa sanaa, nakala ya 
kibali; 

 (b) orodha ya majina ya watoto watakaoshiriki, umri 
wao na orodha ya wasanii wengine watakaoshiriki; 

 (c) nakala ya mkataba kati ya mwombaji na mzazi au 
mlezi wa mtoto unaobainisha wazi malipo 
atakayopata mtoto au yatakayolipwa kwa niaba 
yake na utaratibu wa malipo hayo; 

 (d) orodha ya kazi za sanaa zitakazoshirikisha watoto 
na maudhui yake; 

 (e) sampuli ya mavazi yatakayovaliwa na watoto 
watakaoshiriki; 

 (f) muda ambao shughuli ya sanaa itaanza na 
kumalizika; na 

 (g) jina na maelezo ya msimamizi  atakayehusika na 
usalama na ustawi wa watoto wakati wa mazoezi 
na wakati wa tukio lenyewe. 

  (4) Mwombaji wa kibali atahakikisha kuwa mazingira 
ya shughuli ya sanaa ni salama na yanazingatia ustawi wa 
mtoto na atazingatia sheria na kanuni zote za nchi zinazohusu 
haki na ulinzi wa mtoto. 
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  (5) Mtu, kikundi, taasisi, kampuni au mdau wa sanaa  
atakayekiuka masharti ya kanuni hii anatenda kosa. 

  

Adhabu ya 
jumla 

 45. Mtu, kikundi au mdau wa kazi za sanaa 
atakayekiuka sharti lolote la Kanuni hizi  ambalo adhabu yake 
haijabinishwa, anatenda kosa la kinidhamu na atawajibika 
kulipa faini isiyopungua shilingi milioni moja na isiyozidi 
shilingi milioni kumi au kufungiwa kufanya kazi za sanaa kwa 
kipindi kisichopungua miezi sita na kisichozidi mwaka 
mmoja. 

  

Ukaguzi  46.-(1) Baraza linaweza, wakati wowote kufanya 
ukaguzi wa miundombinu ya sanaa au shughuli za sanaa ili 
kujiridhisha kama taratibu na masharti ya vibali 
yanazingatiwa.  

  (2) Mtu yeyote ambaye- 
 (a) anamzuia afisa wa Baraza au mtu yeyote 

aliyeidhinishwa na Baraza kutekeleza majukumu 
ya Baraza; au 

 (b) anakaidi amri au maelekezo halali yaliyotolewa na 
Baraza,  

 anatenda kosa. 
  

Baraza 
kukuza na 
kuendeleza 
sanaa 

 47. Baraza katika kutimiza lengo la kukuza na 
kuendeleza sanaa nchini litachangia katika Mfuko wa 
Maendeleo ya Utamaduni na Sanaa asilimia tatu ya mapato 
yatakayokusanywa kutokana na ada za usajili na vibali vya 
wasanii pamoja na tozo nyinginezo za kisheria. 

  

Rufaa dhidi 
ya uamuzi 
wa Baraza 

 48.-(1) Mtu ambaye  hajaridhika na uamuzi wowote 
wa Baraza anaweza kukata rufaa kwa Waziri. 

  (2) Mtu atakata rufaa kwa kujaza fomu iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza na kuiwasilishwa kwa Waziri ndani 
ya siku thelathini tangu kutolewa kwa uamuzi husika. 

  (3) Waziri anaweza kutengua au kuthibitisha uamuzi 
wa Baraza au kutoa maelekezo mengine kama atakavyoona 
inafaa ndani ya siku thelathini tangu kupokea rufaa. 

  

Kufutwa 
kwa Kanuni 
TS Na. 
43 la 2018 

 49. Kanuni za Baraza la Sanaa la Taifa za Mwaka 
2018 zinafutwa. 
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____________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
__________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 23) 

 
          

 BST/F.Na.001A 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
BARAZA LA SANAA LA TAIFA 

[BASATA] 

                                                                                                                                                       

 

MAOMBI YA USAJILI KWA MSANII/MDAU BINAFSI ILI KUWEZA 
KUENDESHA SHUGHULI ZA SANAA 

  
A: TAARIFA BINAFSI  

1. Jina la Kamili la Msanii 
.................................…………………………………………................ 

2. Jinsi  (ME/KE)………………………………………Uraia 
…………………………………………….. 

3. Anuani kamili ya Posta…………………………………… Simu 
……………………………………… 

4. Barua pepe…………………………………………………………………… 

5. Mahali unapoishi  

(i) Mtaa………………………………………………………………… 

(ii) Kata ya ………………………………………………………. 

(iii) Wilaya ya…………………………………………………….. 

(iv) Mkoa wa……………………………………………………. 

6. Maelezo kamili ya aina ya shughuli ya Sanaa/ fani husika unayofanya 
……………………………………………..…………………………………
……………………………. 

………………………………………………………………………………
……………………………… 

7. Weka alama kwenye Sanaa (fani) husika unayofanya 
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Muziki                                          Maonesho                  Ufundi                                                
 

8. Orodhesha majina ya wadhamini  

(i)Jina Kamili    ………..……………………………………………………..    
Uhusiano…………………………………………………………………….. 
Namba ya Simu    ……………………………………... 
(a) Jina Kamili………………………Uhusiano……………………… 

Namba ya Simu ……………………………………... 
(b) Jina Kamili………………Uhusiano…………………………………… 

Namba ya Simu ……………………………………... 
 

 
B: UTHIBITISHO  
Nathibitisha kuwa maelezo yote hapo juu ni ya Kweli na yananihusu mimi. Iwapo  taarifa 
hizi sio sahihi naomba ichukuliwe hatua za kisheria . 
Jina kamili la mwombaji………………………………………………………………… 
 
Sahihi …………………………………………………………………. 
Mhuri…………………………………………………………………..Tarehe……………
…………. 
 
C: KWA AJILI YA MATUMIZI YA OFISI TU: 
Idhini  imetolewa/haikutolewa kwa sababu 
zifuatazo…………………………………………………………… 
Saini/ Mhuri ……………………………………..Tarehe………………………………. 

 
 

BST/F.Na.001B 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BARAZA LA SANAA LA TAIFA 
[BASATA] 

                                                                                                                                                       

 
 

FOMU YA MAOMBI YA USAJILI KWA KIKUNDI/VYAMA ILI KUWEZA 
KUENDESHA SHUGHULI ZA SANAA 

 

A: TAARIFA ZA KIKUNDI 
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1. Jina la Kamili la Kkundi 
.................................…………………………………………..................... 

2. Anuani kamili ya Posta…………………………………… Simu 
……………………………………… 

3. Barua pepe………………………………………………………………... 

4. Mahali /Eneo ambalo kikundi kinafanya shughili zake 

(i) Mtaa………………………………………………………………… 

(ii) Kata ya ………………………………………………………. 

(iii) Wilaya ya…………………………………………………….. 

(iv) Mkoa wa………………………………………………………. 

5. Maelezo kamili ya aina ya shughuli ya Sanaa/ fani husika unayofanya 
……………………………………………..………………………………
………………………….…………………………………………………
……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………
……………….. 

6. Orodhesha majina ya vongozi  

(i) Jina Kamili………..………………………Cheo /wadhifa 
…………………………………………… 
Namba ya Simu ……………………………………... 

(c) Jina Kamili………..………………………cheo/wadhifa 
…………………………………………… 

Namba ya Simu ……………………………………... 
(d) Jina Kamili………..………………………Cheo/Wadhifa 

…………………………………………… 

Namba ya Simu ……………………………………... 
(e) (iii) Jina 

Kamili………..………………………Cheo/Wadhifa…………………
…………………… 

Namba ya Simu ……………………………………... 
7. Orodhesha majina /taarifa kamili ya wanachama – (Angalia 

kiambatanisho  katika fomu hii) 

B: UTHIBITISHO  
Mimi…………………………………Cheo/Wadhifa…………………………………
Nathibitisha kuwa maelezo yote hapo juu ni ya kweli na yanahusu kikundi cha 
………………………………………….. . ……………........... Iwapo  taarifa hizi sio 
sahihi naomba zichukuliwe hatua za kisheria dhidi ya kikundi chetu . 
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Jina kamili la 
mwombaji………………………………………………………………………………
……… 
Sahihi 
mhuri…………………………………………………………………..Tarehe………
………………. 

 
C: KWA AJILI YA MATUMIZI YA OFISI TU: 

(a) OFISI YA UTAMADUNI (MKOA/WILAYA/MJI/JIJI/MANISPAA) 

Nathibitisha kuwa taarifa za hapo juu zilizotolewa na Mwombaji  yapokelewe / 
yasipokelewe kwa sababu ni sawa/siyo sawa   hivyo mwaombaji 
asajiliwe/asisajiliwe 

Jina Kamili  Afisa Utamaduni 
…………………..……………………………………………………………… 

 Sahihi/ Mhuri 
………………………………………………………………..Tarehe……………
……………… 

(b) OFISI YA BARAZA  

Idhini  imetolewa/haikutolewa kwa sababu 
zifuatazo…………………………………………………… 

Sahihi / Mhuri 
…………………………………………………………..Tarehe…………………
…………… 
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BST/F.Na.001C 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
BARAZA LA SANAA LA TAIFA 

[BASATA] 

                                                                                                                                                       

 
 

FOMU YA MAOMBI YA USAJILI WA /MIUNDOMBINU UKUMBI ILI 
KUENDESHA SHUGHULI ZA SANAA/SHEREHE/BURUDANI 

 

A: TAARIFA BINAFSI ZA KUMBI 

1. Jina la ukumbi 
………………………………………………………...................................... 

2. Anuani kamili …..……………………………………. Simu 
.………………..….………………………..  

3. Nukushi………………………………………….. Barua 
pepe………………………………… 

4.  Mahali ulipo ukumbi 

(a) Mtaa …………………………………………………………………… 

(b) Kata ……………………………………………………………………. 

(c) Wilaya………………………………………………………………….. 

(d) Mkoa…………………………………………………………………… 

5. Sifa za ukumbi kusajiliwa / ambatisha picha  za ukumbi zikionyesha hali 
halisi ya ukumbi ndani na nje.  

(a) ………………………………………………………………………………     

(b) ………………………………………………………………………………     

I…………………………………………………………………………      

(d)……………………………………………………………………… 

6.  Daraja la ukumbi unaosajiliwa (Tazama maelezo muhimu 1.0) 
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A                  B                  C  

7. Ukubwa wa ukumbi unaosajiliwa (Tazama Maelezo Muhimu 2.0) 

 

A   B  C  D 

B: UTHIBITISHO  
Nathibitisha kuwa maelezo yote hapo juu ni ya Kweli na yanahusu ukumbi tajwa hapo 
juu . Iwapo  taarifa hizi sio sahihi naomba zichukuliwe hatua za kisheria. 
   Jina kamili la mwombaji…………………………………………………………………. 

Cheo …………………………………………………………………………………... 
Sahihi na mhuri……………………………………Tarehe…………………………… 
 

C : KWA AJILI YA MATUMIZI YA OFISI TU : 

(a) OFISI YA UTAMADUNI (MKOA/WILAYA/JIJI/MANISPAA) 

Ninathibitisha kwamba maelezo yaliyotolewa na mwombaji ni sawa/siyo sawa 
kwa hiyo mwombaji asajiliwe / asisajiliwe 

Jina la Afisa………………………………………………………………………. 

Cheo……………………………………………………………………………… 

Sahihi na Muhuri wa Ofisi ……………………………  Tarehe………………… 

(b) OFISI YA BARAZA 

IDHINI imetolewa/haikutolewa kwa sababu  zifuatazo………………………….. 

…………………………………………………………………………………… 

Sahihi na muhuri wa 
Baraza………………………………Tarehe……………….. 

1.0 MADARAJA YA KUMBI 

(a) Daraja A – Kumbi ambazo sauti haisikiki nje. 

(b) Daraja B – Kumbi zisizozuia sauti kutoka nje lakini maalumu kwa 
maonesho ya Sanaa/ Burudani. 

(c) Daraja C – Kumbi zisizozuia sauti kutoka nje lakini zimejengwa karibu na 
huduma. 

2.0 UKUBWA WA UKUMBI 

(a) Ukubwa A – Idadi ya kukaa isiyozidi watu 350. 

(b) Ukubwa B – watu 351 – 550. 
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(c) Ukubwa C – watu 551 – 750. 

(d) Ukubwa D – zaidi ya watu 750 na kuendelea. 

3.0 SIFA ZA UKUMBI 

(a) Kuwepo na milango ya kutosha ya kuingilia na kutokea na iwe 
inayofunguka kwa nje. 

(b) Uwe na vyoo nadhifu kwa wanawake na wanaume. 

(c) Uwe na miundombinu kwa walemavu. 

(d) Uwe na vifaa vya kuzimia moto. 

(e) Uwe na maegesho ya vyombo vya usafiri. 

(f) Kuwepo na mazingira ya kiulinzi.  
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BST/F.Na.001D 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BARAZA LA SANAA LA TAIFA 
[BASATA] 

                                                                                                                                                       

 
 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA KUENDESHASHUGHULI ZA SANAA  

A: TAARIFA BINAFSI ZA MTU BINAFSI, KIKUNDI, CHAMA, KAMPUNI, NK 

1. Jina Kamili :………………………….. ………………………………………... 
2. Anuani Kamili;  

i. S.L.P…………………………………………………………………… 
ii. Simu…………………………………………………………………… 

iii. Barua pepe…………………………………………………………….. 
iv. Tovuti…………………………………………….……………………

……………………….. 
3. Makao  Makuu 

(3) Mtaa…………………………………………………………………… 
(4) Kata ya…………………………………………………………… 
(5) Wilaya ya……………………………………………………………. 
(6) Mkoa wa…………………………………………………………….….. 

 
4. Taja mamlaka ya usajili……………………………………………………. 

(kama una usajili mwingine) 
5. Namba ya Usajili………………………………………………………………… 
6. Tarehe ya usajili………………………………………………………………. 
7. Namba ya mlipa kodi (T.I.N)  ……………………………………………….. 
8. Maelezo kamili ya shughuli 

…………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………… 
 

B: UTHIBITISHO  
Nathibitisha kuwa maelezo yote hapo juu ni ya Kweli na yananihusu mimi . 
Iwapo sio sahihi naomba ichukuliwe hatua za kisheria . 
Jina kamili la mwombaji…………………………………Cheo 
………………………………………… 
Sahihi na mhuri…………………………….Tarehe……………………………… 
 

C : KWA AJILI YA MATUMIZI YA OFISI TU : 
(a) OFISI YA UTAMADUNI : 
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Ninathibitisha ya kwamba maelezo yaliyotolewa na mwombaji ni sawa/siyo 
sawa kwa hiyo mwombaji asajiliwe/asisajiliwe. 

Jina la Afisa……………………………………………………………………… 
Cheo……………………………………………………………………………… 
Sahihi na Mhuri wa 
Ofisi……………………Tarehe………………………………………………….. 
 
(b) OFISI YA BARAZA: 
Idhini imetolewa/haikutolewa kwa 
sababu……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………
…………………………………… 

Sahihi na Mhuri wa 
Baraza……………………………………………………Tarehe………………
……………. 
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  BST/F.Na.002. 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BARAZA LA SANAA LA TAIFA 
(BASATA) 

                                                                                                                                                       

 
 

FOMU YA MABADILIKO KATIKA TAARIFA ZA USAJILI 
Namba ya Usajili............................... 
Jina la Mwombaji............................. 
Cheo ............................................... 
Tarehe............................................. 
Kwa, 
Katibu Mtendaji, 
Baraza la Sanaa la Taifa. 

YAH: MABADILIKO YA KATIKA TAARIFA ZA USAJILI. 
Ninakusudia/tunakusudia kufanya mabadiliko katika taarifa za usajili wangu/wetu 
wa..........................................................katika masjala ya Baraza. 
Haya  mabadiliko ni kwa sababu ya:- 

(a) ........................................................................... 
(b) .......................................................................... 
(c) .......................................................................... 
(d) .......................................................................... 

Na mabadiliko haya yanapata kibali chini ya kifungu cha..................................cha 
katiba ya chama/jumuiya( jaza sehemu inayohusika) 
............................................................... 
Sahihi ya  Muombaji. 
NB. Ambatanisha maazimio ya hayo mabadiliko kama ni chama ama jumuiya 
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BST.F/Na.003 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
BARAZA LA SANAA LA TAIFA 

                                                                                                                                                       

 
 
 

FOMU YA RUFAA DHIDI YA MAAMUZI YA BARAZA 
 

Namba ya 
Usajili............................
.... 
Jina la 
Usajili............................
......... 
Cheo 
......................................
............ 
Tarehe...........................
..................... 

Kwa, 
Waziri Mwenye dhamana, 
 
Kupitia kwa, 
Katibu Mtendaji, 
Baraza la Sanaa la Taifa 
 

 
YAH: RUFAA DHIDI YA MAAMUZI YA BARAZA 

 
Nina/tunakata rufaa dhidi ya maamuzi ya Baraza ya 
tarehe...................................................kwa sababu zifuatazo:- 
 

(a) ............................................................................................................................. 
 
 

(b) ............................................................................................................................. 
 

(c) ............................................................................................................................. 
 

(d) ............................................................................................................................. 
 

(e) ............................................................................................................................. 
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NB. Kama nafasi haitoshelezi unaweza kutumia karatasi ya ziada. 
 

................................................................ 
Sahihi ya  Mrufani  

Nakala. 
Baraza la Sanaa la Taifa 
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BST/F.Na.004. 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BARAZA LA SANAA LA TAIFA 
[BASATA] 

 

                                                                                                                                                       

 
 

FOMU YA TAARIFA YA KUACHA KUFANYA KAZI ZA SANAA 
 

Namba ya Usajili................................ 
Jina la Usajili..................................... 
Cheo .................................................. 
Tarehe................................................ 
 

Kwa, 
Katibu Mtendaji 
Baraza la Sanaa la Taifa. 

YAH: TAARIFA YA KUACHA KUFANYA KAZI YA SANAA 
 

Ninakusudia/tunakusudia kuacha kufanya kazi za sanaa kuanzia/ifikapo 
tarehe.........................................hivyo, ninaomba/tunaomba kurejeshe cheti cha usajili 
katika masijala ya Baraza kuanzia leo tarehe................................................... 
 
Haya  mabadiliko ni kwa sabau zifuatazo:- 

(a) .............................................................................................................................
............................................................................................................................. 

(b) .............................................................................................................................
............................................................................................................................. 

 
(c) .............................................................................................................................

............................................................................................................................. 
 

(d) .............................................................................................................................
............................................................................................................................. 
 

NB. Kama nafasi haitoshelezi unaweza kutumia karatasi ya ziada. 
 

Na mabadiliko haya yanapata kibali chini ya kifungu cha..................................cha katiba 
ya chama/jumuhiya( jaza sehemu inayohusika) 
 

................................................................ 
Sahihi ya  Muombaji. 

 

Nb. Ambatanisha maazimio ya kikao kilichoridhia maamuzi haya.  
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BST F.Na.005. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
BARAZA LA SANAA LA TAIFA 

[BASATA] 
 

                                                                                                                                                       

 
 

 
 

TAARIFA YA KUSUDIO LA KUVUNJA CHAMA KILICHOSAJILIWA 
 

Namba ya Usajili............................... 
Jina la Mwombaji............................. 
Cheo ............................................... 
Tarehe............................................. 
 
Kwa, 
Katibu Mtendaji 
Baraza la Sanaa laTaifa. 

 
YAH: TAARIFA YA KUSUDIO LA KUVUNJA CHAMA 

 
Tunakusudia kuvunja........................................ Hivyo, tunarejesha cheti cha usajili wetu 
wa..........................................................katika masijala ya Baraza. 
 
Sababu za kuvunja chama ni:- 

(a) ........................................................................... 
(b) .......................................................................... 
(c) .......................................................................... 
(d) .......................................................................... 
(e) .......................................................................... 

 
Na mabadiliko haya yanapata kibali chini ya kifungu cha..................................cha katiba 
chama/jumuhiya( jaza sehemu inayohusika) 

................................................................ 
Sahihi ya  Muombaji. 

NB. Ambatanisha maazimio ya kikao kilichoidhinisha  mabadiliko kama ni chama ama 
jumuhiya.  
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BST F.Na.006. 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BARAZA LA SANAA LA TAIFA 
[BASATA] 

 

                                                                                                                                                       

 
 

 
FOMU YA KUONESHA KWANINI BARAZA LISICHUKUE HATUA ZA 

KISHERIA 
Kwa………………………………………………………… 
Namba ya Usajili…………………………………………. 
Tarehe……………………………………………………. 

YAH: MAELEZO KWA NINI USICHUKULIWE HATUA ZA KUFUTIWA 
USAJILI 

Unatakiwa ufike ofisi za Baraza la Sanaa la Taifa siku ya 
tarehe………………………….bila kukosa na kutoa maelezo ya kwanini, 
usichukuliwa hatua za kisheria kwa kufanya makosa yafuatayo. 
………………………………………………………………………….. 
……………………………………………………………………………. 
……………………………………………………………………………. 
Aidha, unataarifiwa kuja na mwanasheria, ama mtu yeyote mwenye utakayeona 
anafaa. 
Nakutakia utekelezaji mwema. 
…………………………………… 
Katibu Mtendaji 
Baraza la Sana la Taifa. 
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BST F.Na.007. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
BARAZA LA SANAA LA TAIFA 

[BASATA] 

                                                                                                                                                       

 
 

FOMU YA MAOMBI YA KIKUNDI CHA SANAA/MSANII KUSAFIRI NJE YA 
NCHI KUFANYA MAONESHO YA SANAA 

JINA NA ANUANI YA MUOMBAJI 
………………………………… 
………………………………… 
Tarehe………………………….. 
KUMB NA………………………………………                                                         
KATIBU MTENDAJI  
BARAZA LA SANAA LA TAIFA 
Jina la kikundi/msanii na namba ya usajili. 
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………… 
 
Madhumuni ya safari 
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………… 
Mahali uendako/waendako……………………………………………… 
Mwandaajiwa safari na mawasiliano……………………………………………………. 
Tarehe ya kuondoka ………………………………… 
Tarehe ya kurudi……………………………………… 
Namba za mawasiliano ukiwa safarini………………………………………… 
Gharamahalisi/kadirio……………………………………………………… 
Nauli………………………………................................TShs…………………………
……………… 
Masurufu…………………………………………………TShs………………………
………………… 
Gharamanyinginezo…………………………………….TShs…………………………
……………… 
Gharama zitakazotolewa na mdhamini (Wizara/shirika /mtubinafsi) 
Nauli………………………………...........................TShs……………….……………
………………… 
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Masurufu…………………………………………… 
TShs……………………………………………….. 
Gharama 
nyinginezo……………………………….TShs…………………………………………
……… 
Majina ya watu wanao safari 
 
Na    Jina kamili mahali ananapoishi cheo/fani yake 

       

    
    
    
    

 
Ambatanisha orodha ya wanaosafiri kwa kwakutumia mfano huu 
Sahihi ya muombaji………………………………….. 
Cheo……………………………………………………….. 
Maoni ya kamati 
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………Tarehe………………………………………… 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
Kanuni za Baraza la Sanaa la Taifa 

Tangazo la Serikali Na. 137 (Linaendelea) 
 

40 
 

BSTF Na. 008 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BARAZA LA SANAA LA TAIFA 
[BASATA] 

                                                                                                                                                       

 
 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA KUINGIZA MSANII/WASANII NDANI 
YA NCHI 

 

JINA NA ANUANI YA MUOMBAJI 
……………………………………… 
……………………………………… 
……………………………………… 
……………………………………… 
Tarehe…………………………….. 
KUMB NA………………………………………                                                         
KATIBU MTENDAJI  
BARAZA LA SANAA LA TAIFA, 
Jina la mwombaji……………............................................................................... 
Anwani  ………………………………………………………….................................... 
Simu  
…………………………….………………………………………………………….. 
Cheo/kazi 
…………………………………………………………………………………… 
Kuwasili na kuondoka 
Tarehe ya kuwasili ………….……   Tarehe ya kuondoka………………….. 
 
Madhumuni 
…………………………………………………………………………………………
…………...........................................................................................................................
...........................................................................................................................................
...........................................................................................................................................
...........................................................................................................................................
........................... 
Ikiwa nafasi haitoshi kwa maelezo tumia karatasi ya ziada na 40taarifa ambatanisha 
 
Anuani ya msanii au kikundi: 
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………. 
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Mahali anakotoka: 
………………………………………………………………………………………… 
Majina ya wasanii watakaoingia nchini ( orodha iwekwe kwenye karatasi ya ziada kwa 
kufuata mfano huu 
 
 
Na    Jina kamili mahali ananapoishi cheo/fani yake 

       

    
    
    
 
Ratiba ya maonesho 
(Iambatanishwe kwa kufuata mfumo huu) 
Tarehe Mahali Muda Tukio 
    
    
    
    
10. Gharama: 
(i) Nauli TShs…………………………………………………………………………… 
(ii) Posho TShs………………………………………………………………………….. 
(iii)Gharama nyinginezo…………………………………………………………............ 
11.Sahihi na mihuri……………………………………………………………………… 
Tarehe…………………………………………………………………………………… 
Maoni ya kamati: 
Kamati imekubali/imekataa ombi kwa sababu zifuatazo 
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………........................................... 
Tarehe Sahihi na muhuriwa wa Baraza  
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________________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 18(2)) 

 
ADA ZA USAJILI NA VIBALI 

 
   

Na.  Huduma  Ada  
1. Ada ya usajili  

 
(a)  Mashirikisho ya sanaa  30,000  
(b)  Vyama vya sanaa  20,000  
(c)  Promota wa kazi za sanaa  50,000  
(d)  Msanii binafsi au aliye kwenye kikundi  10,000  
(e)  Wasanii binafsi kutoka nje wanaoishi 

Tanzania  
50,000  

(f)  Vikundi vya sanaa  30,000  
(g)  Maabara (label) ya sanaa  50,000  
(h)  Studio za kurekodi muziki  50,000  
(i)  Manjumuziki (DJs)  10,000  
(j)  Waneni (MCs)  10,000  
(k)  Mameneja wa wasanii  10,000  
(l)  Watozi (Producers)  10,000  
(m)  Wapigapicha za mnato  10,000  
(n)  Wapambaji katika sherehe/matukio  10,000  
(o)  Wapambaji wa keki  10,000  
(p)  Miundombinu ya saluni za kike au kiume  10,000  
(q)  Wasanifu wa picha/matangazo (Graphics 

Designers)  
10,000  

(r)  Wabunifu wa mavazi (Fashion and textile 
designers)  

10,000  

2. Ada ya Kibali 
(a)  Taasisi  100,000  
(b)  Mashirikisho  30,000  
(c)  Vyama  30,000  
(d)  Asasi zisizo za Serikali (AZISE)  50,000  
(e)  Promota wa kazi za sanaa  100,000  
(f)  Kutumia wasaa au kazi za sanaa kwa 

matangazo  
2,000,000  

(g)  Wasanii binafsi  10,000  
(h)  Wasanii binafsi kutoka nje wanaoishi 

Tanzania kwa kibali halali  
50,000  

(i)  Wasanii ndani ya vikundi vya sanaa  10,000  
(j)  Wafanyabiashara wa kazi za sanaa  20,000  
(k)  Vikundi vya sanaa  30,000  
(l)  Maabara (label) ya sanaa  100,000  
(m)  Studio za kurekodi muziki  50,000  
(n)  Mawakala/Wasambazaji wa kazi za sanaa 

zisizo za muziki  
100,000  

(o)  Manjumuziki (DJs)  40,000  
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(p)  Waneni (MCs)  40,000  
(q)  Mameneja wa wasanii  50,000  
(r)  Watozi (Producers)  50,000  
(s)  Wapigapicha za mnato wa kazi za sanaa 10,000  
(t)  Wapambaji katika sherehe /matukio 20,000 
(u)  Wabunifu wa picha (Graphics Designers)  10,000  
(v)  Kibali cha kutumia sanaa za jadi kwa ajili ya 

utafiti (wageni)  
2,000,000  

(w)  Kutumia Sanaa za Jadi kibiashara (wageni)  5,000,000  
(x)  Kampuni za ndani za usambazaji muziki 

kwenye majukwaa ya kidijitali (music 
streaming services)  

200,000  

(y)  Kampuni za kigeni usambazaji muziki 
kwenye majukwaa ya kidijitali (music 
streaming services)  

2,000,000  

3. Ada ya kibali cha kuingiza msanii nchini 
 

(a) Kibali cha kawaida kwa msanii kutoka nchi za Jumuiya 
ya Afrika Mashariki au Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika 

 

 

(i) Msanii binafsi (kibiashara)  
 

300,000  

(ii) Makundi (kibiashara)  
 

300,000  

(iii) Msanii anayeingia nchini kwa ajili ya warsha, 
kongamano, kubadilishana ujuzi au uhusiano wa 
kidiplomasia  

Bure  

(b) Kibali cha kawaida kwa msanii kutoka nchi nyingine  
(i) Msanii binafsi (kibiashara)  700,000  
(ii) makundi (kibiashara)  1,500,000  
(iii) Msanii anayeingia nchini kwa ajili ya warsha, 

kongamano, kubadilishana ujuzi au uhusiano wa 
kidiplomasia  

Bure  

 
 

_________________ 
 

JEDWALI LA TATU 
_________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 20(4)) 

 
MADARAJA YA KAZI ZA SANAA 

 
NA. DARAJA UMRI/MASHARTI MAELEZO YA ZIADA  
1. “WW” sawa na 

“U” 
hadhira ya kusikiliza au kuiona kazi 
hiyo ya sanaa  ni watu wote. 

kazi hii ya sana inaweza 
kusikilizwa au 
kutazamwa na watu wote 
kuanzia mtoto hadi mtu 
mzima kwa kuwa 
maudhui yamezingatia 
maadili ya rika zote.  



 
Kanuni za Baraza la Sanaa la Taifa 

Tangazo la Serikali Na. 137 (Linaendelea) 
 

44 
 

2. “WM 13” sawa na 
“ U 13” 

hadhira ya kusikiliza au kuiona kazi 
hiyo ya sanaa  inaanzia umri wa miaka 
13 na kuendelea. 

kazi hii iangaliwe au 
isikilizwe na hadhira 
kuanzia miaka 13 na 
kuendelea na hairuhusiwi 
kuangaliwa au 
kusikilizwa na hadhira 
chini ya umri huo. 

3. “WM 16” sawa na 
“U 16” 

hadhira ya kusikiliza au kuiona kazi 
hiyo ya sanaa kuanzia umri wa miaka 
16 na kuendelea. 

kazi hii iangaliwe au 
kusikilizwa na hadhira 
kuanzia miaka 16 na 
kuendelea na hairuhusiwi 
kuangaliwa au 
kusikilizwa na hadhira 
chini ya umri huo. 

 
 

4. “WZ 18” sawa na 
“A” 

hadhira ya kusikiliza au kuiona kazi 
hiyo ya sanaa kuanzia miaka miaka 
18 na kuendelea. 

kazi hii iangaliwe au 
kusikilizwa na hadhira 
kuanzia miaka 18 na 
kuendelea na hairuhusiwi 
kuangaliwa au kusikilizwa 
na hadhira chini ya umri 
huo. 

5. “MM” sawa na 
“SS” 

kazi hii ya sanaa ni kwa ajili ya 
maonesho maalum. 

kazi  hii ya sanaa itumike 
kwa ajili ya mafunzo tu, na 
si vinginevyo. 

6. “KK” sawa na 
“R” 

kazi hii ya sanaa itakuwa imekataliwa 
kutumika kwa namna yoyote ile. 

haitaruhusiwa kusambazwa 
kwa namna yoyote ile. 

7. “X” kazi ya sanaa hairuhusiwi 
kuonyeshwa au kusikilizwa mahali 
popote nchini. 

kazi hii hairuhusiwi 
kusambazwa na mhusika 
wa kazi hiyo atakamatwa na 
kuchukuliwa hatua za 
kisheria endapo kazi hiyo 
itasambazwa. 

 
 
 
 
Dodoma                      PAUL C. MAKONDA 
      5 Mei, 2026    Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 


